Huyu Hapa Mwafrika wa Kwanza Mwenye Ballon d’Or, Lini Itapatikana tena??

Afrika imewahi kupata mshindi mmoja tu wa tuzo ya Ballon d’Or, George Weah, na hadi sasa hakuna mchezaji mwingine kutoka barani humo aliyefanikiwa kurudia historia hiyo.
Katika orodha ya mwaka 2026 ya wachezaji 30 wanaowania tuzo hiyo, Afrika imewakilishwa na wachezaji wawili pekee ambao ni nahodha wa Morocco, Achraf Hakimi, na mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane.
Hakimi na Mane wote wamewahi kumaliza ndani ya nafasi sita bora katika kinyang’anyiro cha Ballon d’Or. Hata hivyo, nafasi zao za kushinda tuzo hiyo mwaka huu zinaonekana kuwa ndogo.
Hii ni kutokana na ushindani mkubwa uliopo, hasa baada ya Hispania kutwaa Kombe la Dunia la FIFA na Kylian Mbappe kufanya vizuri kwa kufunga mabao 10 na kuwa mfungaji bora wa muda wote katika historia ya mashindano hayo.
Pamoja na hali hiyo, historia inaonyesha kuwa Afrika imewahi kusubiri kwa muda mrefu kabla ya kupata mchezaji aliyefika kileleni mwa tuzo hiyo. Swali linabaki kuwa, je, mwaka 2026 unaweza kuwa mwanzo wa historia mpya kwa soka la Afrika?
George Weah: Mwafrika pekee kushinda Ballon d’Or

Historia ya Afrika katika Ballon d’Or ilifikia kilele mwaka 1995, wakati George Weah alipokuwa Mwafrika wa kwanza na hadi sasa pekee kushinda tuzo hiyo.
Mshambuliaji huyo wa Liberia alishinda kura za tuzo hiyo baada ya kufanya vizuri akiwa na Paris Saint-Germain na AC Milan. Katika upigaji kura, Weah aliwashinda Jürgen Klinsmann wa Ujerumani na Jari Litmanen wa Finland.
Mwaka 1995 ulikuwa muhimu pia kwa sababu ulikuwa mwaka wa kwanza ambapo wachezaji kutoka mataifa yasiyo ya Ulaya waliruhusiwa kuwania Ballon d’Or.
Kabla ya hapo, tuzo hiyo iliyoanzishwa na jarida la France Football mwaka 1956 ilikuwa ikitolewa kwa wachezaji wa Ulaya pekee.
Tangu Weah aliposhinda mwaka 1995, hakuna mchezaji mwingine kutoka Afrika aliyefanikiwa kutwaa Ballon d’Or.
Hivyo, macho ya mashabiki wa soka barani Afrika yanaendelea kuwa kwa Achraf Hakimi na Sadio Mane, huku wakisubiri kuona kama mmoja wao ataweza kuandika historia mpya.






